Results 1 to 13 of 13

Thread: สอบถามเกี่ยวกับเน็ตผ่านใยแก้วนำแสง เป็นยังไงบ้างครับ

Default สอบถามเกี่ยวกับเน็ตผ่านใยแก้วนำแสง เป็นยังไงบ้างครับ

สอบถามเกี่ยวกับเน็ตผ่านใยแก้วนำแสง เป็นยังไงบ้างครับ พอดีแถวบ้านผมเปิดให้บริการ Internet ผ่านใยแก้วนำแสดง ผมเห็นว่าน่าสนใจดี ราคาก็ไม่แพง 8Mbps 1190 บ ตอ่เดือน ผมอยู่ สมุทรสาคร แต่เป็นเขตเจริญหน่อยนึง แต่ไม่มั่นใจเรื่องประสิทธิภาพและความนิ่ง เค้าบอกว่า จะลากสาย cable เข้าบ้าน อยากทราบว่านิ่งแค่ไหน และความเร็วที่ได้ตกกว่า ที่เค้าโฆษณา มั้ย + ปกติผมมี 4Mbps ของ TOT อยู่ และใช้ Wireless Router 1 ตัว ถ้าผมเอาเน็ตมาอีกตัว มีWireless Router ตัวไหนบ้างที่ ใช้งาน 2 WAN ได้(Load Balance) เอาแบบไม่แพงมากนะครับ ใช้ในบ้าน อ้อ .. สาย cable ที่เค้าจะลากเข้าบ้าน เป็นหัวต่อแบบไหนครับ สงสัยอยู่

ขอบคุณมากครับ ตื่นเต้นๆ ถ้ามันโอเค จะได้ใช เพราะ TOT สูงสุดแค่ 4M

THxxxx
    Last edited by iamgkz; 24-May-2009 at 09:51 AM.

Loadbalance rv042 ของ linksys แต่ไม่มี wireless นะครับ

Unregistered Guest

อยากทราบว่าผู้ให้บริการเป็นค่ายไหนหรอครับ มีรายละเอียดไหมครับพอดีอยากติดตั้งบ้างอะครับ

ต้องดูด้วยว่า ISP รายใดคับ แต่น่าสนมากๆ

ราคาน่าคบมาก

ของทรูคีบ

สมัครเลยคับ ท่าจะแรง

ถ้ามาตั้งDSLAMละก็ความเร็วที่ส่งมาให้ก็ไม่ทำกว่า10Gอย่างแน่นอนค่ะ(ผ่านสายไยแก้ว) แต่มีปัญหาคือกินพื้นที่เยอะ ช่างเข้ามาปรับปรุงทุก อ. และค่าไฟแล้วแต่บริษัทจะกำหนด แต่DSLAMค่อนข้างจะกินไฟเยอะพอสมควรเลยทีเดียว ส่วนเรื่องราคาการให้บริการทางTrueอาจไม่เรียกเก็บเพราะนี้คือสัมปทานที่ทางTrueจะได้ลูกค้าทั้งหมดในโครงการที่อยู่อาศัยในนี้ซึ่งน่าจะมีเยอะมาก- -* (ฉลาดดีจัง)

แบบนี้ ทาง ทรู จะมาตั้งโหนดที่ตึกนั้นๆ
    เพื่อที่จะให้บริการ (ชิงพื้นที่ก่อนได้เปรียบ)

ไม่รู้ให้ตั้งโหนดที่ตึกนั้นแล้ว มีให้ใช้เนตฟรี
    แก่เจ้าของพื้นที่ แบบ Maxnet รึเปล่า
    TRUE DOCSIS 2.0 14 / 1.4 Mb/s

eigzaii Guest

ผมจะบอกว่าคนที่ทำจม.จงใจทำให้ลูกค้าเข้าใจผิดว่าให้บริการเป็นใยแก้ว
    ทำเป็นใช้ภาษาอังกฤษยาวๆ ทั้งๆที่ไม่ได้ให้ความหมายอะไรพิเศษเลย

จริงๆคือ เค้าจะเอา dslam ไปตั้งที่ นั่น โดยลาย f/o เพื่อเป็น mainlink ให้กับ dslam
    แล้วให้บริการแก่ลูกค้าเป็น adsl ปกติ โดยอาศัยข่ายสายโทรศัพท์ภายใน หรือ อาจจะติดตั้งข่ายสายใหม่

ลูกค้าก็คือใช้ adsl ปกติ แต่ด้วยความที่ระยะทางจาก dslam ถึงปลายทางนั้นสั้นเพราะอยู่ในโครงการ
    หรือหมู่บ้านเดียวกัน เลยทำให้สามารถให้บริการที่ 8 M ได้

ใช้หน่วยผิดด้วยคับ 8MB เลยเหรอ จะแรงเกินไปแล้วมั้ง

อยากใช้มั่งจังอยากได้ความเร็วแบบนี้ใช้ที่บ้านมั่งจะได้ไม่ต้องเช่าโคโลอยู่

Last edited by FOXNEW; 29-May-2009 at 12:43 PM.

เป็นไปตามความเห้นที่ 10 ว่านะและ ก็ ก็ รnternet ADSL แบบทั้วไปนี้และครับ เพียงแต่เขา จะไปตั้ง node ใหม่ให้ ในโครงการ ซึ่งทำให้ ระยะทาง ระหว่าง DSLAM กับบ้านคุณมันไม่ไกลจนเกินไป ทำให้สามารถให้บริการ internet ความเร้วสูง 8Mbps ได้นะเอง Sale เขี่ยนสะหรู แต่ก็ไม่ได้มีอะไรมากมายเลย แถมเขียนหน่วยก็ผิด อีกต่างหาก