Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 15 of 19

Thread: เราเตอร์ Nlink Wifi V.1 ของทรู

Bangkok Metropolis

True เราเตอร์ Nlink Wifi V.1 ของทรู

ดีคับ เพิ่งติดเน็ททรูแต่พอแกะเราเตอร์ออกมาดูเท่านั้นแหละ แล้วก็มีข้อสงสัยนิดนึงคับ
    อยากจะฝากไว้ที่นี่

1. มันเป็นเราเตอร์ทรานฟอร์มเมอร์จากยี่ห้อไหนมาหรอครับ หรือนั่งเทียน Make เองแถม Made in China
    มีแต่ nlink แล้วก็สัญลักษณ์เครื่องหมายการค้าจดทะเบียน (R) อยู่ แต่พอค้น ไม่เห็นมีข้อมูลอะไรเลย

รุ่น N100W
    Product name: Router 1 port nlink Wifi v.1

ยังไม่ได้แกะ เดี่ยวจะแงะแน่ (ประกันปีเดียวหมดไม่ง้อ) แต่ค้นดู Chip ก็น่าจะ Conexant (Rockwell)

เพราะไอที่ค้นเจอมันรุ่น N100
    http://detail.china.alibaba.com/buye...515120629.html

2. เฟร์มแวร์มีแต่ของทรูเองรึเปล่าคับ ชอบ redirect ไปหน้า TrueLife

3. Interface แลดูกะโหลกกะลา มันใช้ Firmware ประเภท OpenSource ใช่ไหมคับ
    เวลาคลิกแต่ละหน้าทีช้ามาก

4. แปลกใจมากทำไมเราเตอร์รุ่นนี้ถึงไม่ปรากฎในเว็บ TrueOnline มีแต่ Billion Sky

แถมคู่มือไม่มีรายละเอียดอะไรมาให้เล้ย

ใครใช้อยู่วิจารณ์หน่อยครับว่าใช้งานแล้วเป็นไงบ้างรุ่นนี้

True

สรุปคือ เราเตอร์กระป๋องครับ ผมเพิ่งได้รับมาเหมือนกัน แต่ยังไม่ได้ทดสอบรอทางทรูปล่อยสัญญาณมาอยู่
    มี 1 port Ethernet แถม wi-fi เข้ารหัสได้แค่ WEP โดนแฮกกระจุยแน่ๆ เหอๆๆ
    เดี๋ยวรอสัญญาณมาก่อนจะทดสอบดู แต่คิดว่ากลับไปเอา zyxel กลับมาใช้ดีกว่า set ค่านิดหน่อย ก้ใช้ได้ละ
    อ่อ ตอนนี้ใครสมัครจะได้ WiFi Router นะ แต่ต้อง 4M ขึ้นไป

*** โปรโมชั่นใหม่สำหรับลูกค้า Hi-speed Internet Online Package
    ตั้งแต่วันที่ 16 พ.ค. - 31 ก.ค. 2553
    ลูกค้าใหม่ที่ สมัครบริการ Hi-speed Internet Online Package ความเร็วตั้งแต่ 4M ขึ้นไปทั้งบุคคลธรรมดา และนิติบุคคล จะได้รับสิทธิ์ยืม WiFi Router เป็นเวลา 12 เดือน
    สำหรับลูกค้าใหม่ที่สมัครบริการ Hi-speed Internet Online Package ความเร็วต่ำกว่า 4M จะได้รับ Router Modem ปกติ***

Quote Originally Posted by kwang_kung86 View Post
    ดีคับ เพิ่งติดเน็ททรูแต่พอแกะเราเตอร์ออกมาดูเท่านั้นแหละ แล้วก็มีข้อสงสัยนิดนึงคับ
    อยากจะฝากไว้ที่นี่

1. มันเป็นเราเตอร์ทรานฟอร์มเมอร์จากยี่ห้อไหนมาหรอครับ หรือนั่งเทียน Make เองแถม Made in China
    มีแต่ nlink แล้วก็สัญลักษณ์เครื่องหมายการค้าจดทะเบียน (R) อยู่ แต่พอค้น ไม่เห็นมีข้อมูลอะไรเลย

รุ่น N100W
    Product name: Router 1 port nlink Wifi v.1

ยังไม่ได้แกะ เดี่ยวจะแงะแน่ (ประกันปีเดียวหมดไม่ง้อ) แต่ค้นดู Chip ก็น่าจะ Conexant (Rockwell)

เพราะไอที่ค้นเจอมันรุ่น N100
    http://detail.china.alibaba.com/buye...515120629.html

2. เฟร์มแวร์มีแต่ของทรูเองรึเปล่าคับ ชอบ redirect ไปหน้า TrueLife

3. Interface แลดูกะโหลกกะลา มันใช้ Firmware ประเภท OpenSource ใช่ไหมคับ
    เวลาคลิกแต่ละหน้าทีช้ามาก

4. แปลกใจมากทำไมเราเตอร์รุ่นนี้ถึงไม่ปรากฎในเว็บ TrueOnline มีแต่ Billion Sky

แถมคู่มือไม่มีรายละเอียดอะไรมาให้เล้ย

ใครใช้อยู่วิจารณ์หน่อยครับว่าใช้งานแล้วเป็นไงบ้างรุ่นนี้

ตอบ ใช้งานมาได้ประมาณ 5 วัน เริ่มใช้งานเย็นวันจันทร์ที่ 24/5/2553

1 ดีกว่า Billion นิดนึง ข้อมูลภาษาไทยหาได้แค่ ...

http://support2.truecorp.co.th/detai...ocument_id=185

2 เป็น Firmware ของทรูเอง รำคาญมากเลยขนาดผมเซ็ตให้มาใช้ 3BB มันยัง
    Redirect ไปหน้า TrueLife จะเป็นเฉพาะตอนที่ ปิดแล้วเปิด Router ขึ้นมาใหม่
    ครั้งแรกที่เรียกหน้า Web ใดๆ ก็แล้วแต่จะไปที่ Truelife ก่อนเสมอ ถ้าเรียกหน้าเวป
    ที่ต้องการอีกครั้ง ถึงจะไปตามที่ต้องการ แต่ครั้งต่อๆไปก็ไม่เป็นแล้ว
    ถ้าหา Firmware ของผู้ผลิตได้จะอัพใหม่เลย

3 ก็ไม่ช้ามากนะแต่มันชอบ Refresh เลื่อนหน้าเพื่อดูข้อมูลด้านล่าง มัน Refresh กลับขึ้นบนสุดตลอดเลย

4 คู่มือไม่ค่อยละเอียดเท่าไหร่ ดูเพื่อเป็นแนวทางเท่านั้นเอง
    เรื่องการเข้าระหัส Wlan ใช้ได้หลายแบบผมเซตเป็น WPA2(AES) ได้นะ
    โหลดบิทเปิดทิ้งไว้ 3 วัน ผ่านไม่มีปัญหาใดๆ จับดูร้อนนิดหน่อยที่ด้านล่าง

5 ขาอัพโหลดสู้ Billion ไม่ได้ ได้สปีดอัพโหลดเท่ากัน (1017 Kbps)
    แต่ปล่อยบิทอย่างเดียวแล้วได้สปีดไม่เคยเกิน 70-75 Kbps
    ของ Billion ปล่อยบิทอย่างเดียวได้ 80-110 Kbps
    ส่วนขา Download ปกติได้เต็มสปีด
    nLink ตัวนี้ไม่เหมะกับขาอัพโหลด 1 Mbps

Last edited by yoohoo; 29-May-2010 at 03:38 PM. Reason: เพิ่มข้อมูล
    TRUE DOCSIS 2.0 14 / 1.4 Mb/s

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆคับ ฟังก์ชั่นแลดูเยอะแยะดีมาก มี Anti-DOS อีกแหน่ะ ไม่รู้แบ่งแยกออกมาจาก Firewall ทำไม

นี่ผมสมัครเมกเดียวเค้าให้ nLink มานะคับ

แล้วผมจะแกะดูชิฟมันและหาเฟร์มแวร์ทดแทนมาอัพใส่

ขอบคุณครับ

ได้ละคับ

เราเตอร์ Nlink Wifi V.1

Main Chip: Realtek RTL8671P

AFE (Analog Front End): Reaktek RTL8271

ส่วน Wireless เป็น Chip: Realtek RTL8185B

คล้ายเราเตอร์ของจีนรุ่น SARR2-4111 เป๊ะๆ เลย ส่วน firmware ทดแทนผมไม่กล้าเสี่ยงทำ ^^'
    Last edited by kwang_kung86; 08-Jun-2010 at 09:40 PM.

Phitsanulok, Thailand

True

น่านดิครับ ผมก็เพิ่งติดเนตทรู เพิ่งมาพิษณุโลก แล้วไปยกเลิกเนต TOT มาล่ะ กว่าจะได้ Header ของเนต TOT มา ใช้ได้แป๊บเดียวยกเลิก เสียค่าปรับไปพัน ก็โอเค ไม่เท่าไหร่ มาโปรโมทวันแรก เค้าก็บอกว่าสมัครแพคเกจ 599 จะได้ เร้าเตอร์ไว-ไฟเลย เพราะปกติจะต้องได้เร้าเตอร์ธรรมดา พอได้มายี่ห้ออะไรก็ไม่รู้ หารายละเอียดไม่ค่อยจะมีเลย UI ก็ไงไม่รู้ จะเซตค่าอะไร ตั้งค่าอะไร ก็รู้สึกตอบสนองช้า ๆ อืด ๆ แล้วก็เตือนว่าต้องให้่ commit reboot ตลอด จะปิดสัญญาณไว-ไฟ ก็เตือนว่า จะไม่สามารถเปิดทางเว็บคอนฟิคได้ ก็งง ๆ รับสัญญาณก็งั้น ๆ อะ เร้าเตอร์ตัวนี้จับขาดาวน์ได้แค่ 34-35 แต่ถ้าใช้ตัวอื่น 40+ (ผมมีเร้าเตอร์ 4 ตัว 3 ตัว 40+ ของ nlink ได้ 34-35) ค่า line att ก็ไม่บอก เหอ ๆ -*-
    Last edited by songphonpui; 09-Jun-2010 at 10:14 PM.
    TRUE Hi-Speed Internet @truehisp 9415/1197 Kbps
    899 ฿aht/Month (excl. VAT)
    Chinnalap Village, Samorkhae, Mueang, Phitsanulok 65000

True

ผมใช้มา อาทิตย์กว่าแล้วไม่ค่อยประทับใจ เครื่องค่อนข้างร้อน ส่วนคอนฟิกถือว่าปกติ อาจจะต้องกด commit บ่อยหน่อย เพื่อsave ค่า หลังจากใช้ติดต่อกันเป็นเวลานานๆ เครื่องจะร้อนมาก ไม่ใ่ช่อุ่นๆนะครับ เอามือจับนี่รู้สึกร้อนเลย แถมมีอาการค้างด้วย การ access wi-fi ก็ทำได้ช้า ผมว่าความร้อนนี่ทำให้มีปัญหาไม่มากก็น้อยล่ะครับ

ผมใช้แล้วไม่ค่อยประทับใจ ครี dota ให้เพื่อนก็กระตุก วัดค่าจากเราเตอร์ก็ไม่ค่อยดี โหลดบิทก็แกว่งมากเลยครับ ผมได้ 8 ร้อยกว่าเองมั้ง เลยลองไปใช้ Huawei MT880 ที่แถมกับ Maxnet ปรากฏว่าดีกว่า โหลดบิทขึ้น 950 เลยเก็บของทรูนี่เข้ากล่องซะ wifi ก็ไมไ่ด้ใช้อยู่แล้ว

Phitsanulok, Thailand

คงจะไม่ได้เกิดแล้ว เร้าเตอร์ แบรนด์นี้ Nlink >_<

Huawei MT880 ของ แม็กเนต ทน อึด เจ๋งจริง ๆ ครับ คนเฟิร์ม ^_^
    TRUE Hi-Speed Internet @truehisp 9415/1197 Kbps
    899 ฿aht/Month (excl. VAT)
    Chinnalap Village, Samorkhae, Mueang, Phitsanulok 65000

ต้องไปใช้ต่อแบบ Bridge Mode แทน พอจะใช้ไปได้สำหรับ Nlink Wifi V.1 ถ้าใช้ PPPoE ไม่ไหว ยิ่งใช้ โหมด ADSL2+ ห่วยแตกที่สุด สู้ Billion / ZyXEL ไม่ได้

ตอนนี้ผมก็เก็บเข้ากล่องเหมือนกัน แต่ก็แงะออกมาเรียบร้อย

เราเตอร์ตัวนี้ไม่มีน๊อต แต่ยึดกับแกนพลาสติก 4 แกน ข้างในแบบถาวร เวลาจะถอดออกมา ต้องพังเราเตอร์คับ
    ใครอยากเห็นข้างใน ขอดูได้นะคับแล้วจะอัพมาให้ทีหลังคับ

เครื่องค่อนข้างร้อนมากเลยครับ ตอนนี้ใช้ตัว Thomson TG585V7 แทน

True

Quote Originally Posted by kwang_kung86 View Post
    ต้องไปใช้ต่อแบบ Bridge Mode แทน พอจะใช้ไปได้สำหรับ Nlink Wifi V.1 ถ้าใช้ PPPoE ไม่ไหว ยิ่งใช้ โหมด ADSL2+ ห่วยแตกที่สุด สู้ Billion / ZyXEL ไม่ได้

ตอนนี้ผมก็เก็บเข้ากล่องเหมือนกัน แต่ก็แงะออกมาเรียบร้อย

เราเตอร์ตัวนี้ไม่มีน๊อต แต่ยึดกับแกนพลาสติก 4 แกน ข้างในแบบถาวร เวลาจะถอดออกมา ต้องพังเราเตอร์คับ
    ใครอยากเห็นข้างใน ขอดูได้นะคับแล้วจะอัพมาให้ทีหลังคับ
    เอามาโชว์บ้างครับ เพราะผมไม่กล้าแงะ

หน้าตาดูผ่านๆ เหมือน SMC เลย

ดีนะว่าผมไม่เอา router 555

True Internet 7/512 Mbps | Linksys by Cisco WAG120N Wireless-N ADSL2+ Firmware Version:V1.00.16
    Wireless-N by Apple AirPort Express
    Downstream Rate : 8243 kbps | Upstream Rate : 613 kbps
    Suwinthawong Road Bangkok, Thailand